
 

 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

__________ 

 

 

 

 

 

 

SHERIA YA TUME YA HAKI ZA BINADAMU NA UTAWALA BORA 

SURA YA 391, TOLEO LA 2021 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

________________________________________________________________________ 

IMEPIGWA CHAPA NA MPIGA CHAPA WA SERIKALI, DAR ES SALAAM-TANZANIA 

 



Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora [Sura ya 391, Toleo la 2021] 

 

1 
 

SHERIA YA TUME YA HAKI ZA BINADAMU NA UTAWALA BORA  

SURA YA 391 

---------------------- 

MPANGILIO WA VIFUNGU 

---------------------------- 

FUNGU      Jina 

SEHEMU YA I 

MASHARTI YA UTANGULIZI  

1. Jina Fupi na kuanza kutumika 

2. Katiba 

3. Kutumika 

4. Tafsiri 

SEHEMU YA II 

TUME 

5. Sheria ya kusimamia Tume. 

6. Majukumu ya Tume. 

7. Muundo. 

8. Muda na masharti ya ajira. 

9. Wajumbe kuacha baadhi ya nafasi zao. 

10. Kuondolewa kazini kwa Makamishna. 

11. Katibu Mtendaji na watumishi wengine wa Tume. 

12. Viapo. 

 

SEHEMU YA III 

HADHI, MAMLAKA NA UWEZO WA TUME 

 

13. Tume idara ya umma. 

14. Uhuru wa Tume. 

15. Mamlaka ya Tume. 

16. Ukomo na Mipaka ya uchunguzi. 

17. Hadhi ya mienendo, maamuzi na mashahidi. 

18. Usikilizaji mashauri hadharani 

19. Uficho na usiri. 

20. Utaratibu wa kusikiliza shauri 

21. Vikao na maamuzi ya Tume. 



Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora [Sura ya 391, Toleo la 2021] 

 

2 
 

 

SEHEMU YA IV 

MALALAMIKO NA UCHUNGUZI 

 

22. Namna ya kuwasilisha malalamiko. 

23. Uwakilishi. 

24. Taarifa ya lalamiko na fursa ya kusikilizwa. 

25. Mamlaka maalum ya uchunguzi. 

26. Utaratibu wa kufanya uchunguzi. 

27. Ushahidi wakati wa uchunguzi. 

28. Utaratibu baada ya uchunguzi. 

 

SEHEMU YA V 

FEDHA, UKAGUZI NA TAARIFA 

 

29. Rasilimali za Tume. 

30. Uwajibikaji. 

31. Makadirio ya mapato na matumizi. 

32. Ukaguzi wa hesabu. 

33. Taarifa ya mwaka.  

34. Taarifa maalum. 

35. Taarifa nyingine 

SEHEMU YA VI 

MASHARTI ANUAI/MENGINEYO  

36. Utaratibu, n.k. wa Tume. 

37. Makosa na adhabu. 

38. Kanuni 

39. Kufutwa kwa Sheria Na. 25 ya mwaka 1966 

40. Muda wa mpito 

JEDWALI 

Viapo/Matamko ya Wajumbe na Watumishi wa Tume 

 

 

 

 

 

 



Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora [Sura ya 391, Toleo la 2021] 

 

3 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

 

 

SURA YA 391 

NAKUBALI, 

BENJAMIN W. MKAPA, 

Rais 

2 Mei, 2001 

Sheria ya kuweka masharti ya kutekeleza Ibara ya 131 ya Katiba kuhusiana na 

majukumu, mamlaka, kinga na mambo mengine kuhusu Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora na mambo yanayohusiana na hayo. 

[…………………………………..] 

IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

SEHEMU YA I 

VIFUNGU VYA AWALI  

Jina kifupi na 

kuanza 

kutumika 

1. Sheria hii inaweza kutajwa kama Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora, 2001 na itaanza kutumika tarehe ambayo Waziri anaweza, kwa 

tangazo lililochapishwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 

Katiba 2. Sheria hii itasomwa pamoja na Katiba. 

 

Kutumika 3. Sheria hii inatumika Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar. 
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Tafsiri  4. Katika Sheria hii, isipokuwa muktadha utakavyohitaji vinginevyo- 

“Afisa wa Umma” au “Ofisi ya Umma” inamaanisha kila  afisa au idara iliyopewa  

au inayotekeleza majukumu ya umma, na inahusisha afisa au  idara iliyo chini ya 

udhibiti wa mamlaka ya serikali ya mtaa, Jamii au shirika la umma au mamlaka 

nyingine kwa namna yoyote itakavyoitwa; 

“Kamati ya Uteuzi” inamaanisha Kamati iliyoanzishwa na Ibara ya 129(4) ya 

Katiba; 

“Kamishna” na “Kamishna Msaidizi” inamaanisha Mwenyekiti au  wajumbe 

wengine wa Tume walioteuliwa kwa mujibu wa Ibara ya 129 ya Katiba; 

“Katiba” inamaanisha Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

“Mahakama Kuu” inamaanisha Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano au 

Mahakama Kuu ya Zanzibar; 

“Mamlaka husika” inajumuisha mtu yeyote au mamlaka, iwe ya kitaasisi au 

vinginevyo, ambayo kwake pendekezo limetolewa na Tume chini ya Kifungu cha 

28 cha Sheria hii; 

“Mjumbe” inamaanisha Kamishna au Kamishna Msaidizi; 

“Mwenyekiti” inamaanisha Mwenyekiti wa Tume au, pale itapokuwa, Kamishna 

anayetekeleza majukumu ya Mwenyekiti; 

“Serikali” inahusisha Serikali ya Jamhuri ya Muungano, Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar, au mamlaka ya serikali ya mtaa ambayo inatekeleza madaraka au 

mamlaka yake au kwa niaba ya mamlaka ya serikali ya mtaa;  

“Tume” inamaanisha Tume iliyoanzishwa na Ibara ya 129 ya Katiba; 

“Uchunguzi” inamaanisha uchunguzi uliofanywa na Tume kwa mujibu wa vifungu 

vya Sheria hii; 

 “Waziri” inamaanisha Waziri, ambaye kwa wakati huo anahusika na masuala ya 

haki za binadamu;  

SEHEMU YA II 

TUME 

Sheria ya 

kusimamia 

Tume  

5. Muundo, majukumu, mamlaka, kinga na masuala yanayohusiana na Tume ya 

Haki za Binadamu na Utawala Bora iliyoanzishwa na Ibara ya 129 ya Katiba 

yataendeshwa kwa mujibu wa Sheria hii. 

 

Majukumu ya 

Tume  
6.-(1) Tume itatekeleza majukumu yafuatayo: 

(a) kuhamasisha nchini hifadhi na ulinzi wa  haki za binadamu na wajibu kwa 

jamii kwa mujibu wa Katiba na Sheria za nchi; 

(b) kupokea tuhuma na malalamiko yanayohusu uvunjifu wa haki za binadamu 

kwa jumla; 
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(c) kufanya uchunguzi juu ya mambo yanayohusu uvunjaji wa haki za 

binadamu na ukiukwaji wa misingi ya utawala bora; 

(d) kufanya utafiti kuhusu haki za binadamu, haki za kiutawala na masuala ya 

utawala bora na kuelimisha umma kuhusu maswala hayo; 

(e) Inapobidi, kufungua mashauri mahakamani ili kuzuia vitendo vya uvunjaji 

wa haki za binadamu au kutoa nafuu ya haki iliyovunjwa au zilizovunjwa 

au ukiukwaji wa misingi ya haki za utawala; 

(f) kuchunguza mwenendo wa mtu yeyote anayehusika au taasisi yoyote 

inayohusika na masharti ya kifungu hiki katika utekelezaji wa kawaida wa 

madaraka ya kazi au majukumu yake au utekelezaji unaokiuka madaraka 

hayo; 

(g) kuchunguza au kuhoji malalamiko kuhusiana na mazoea au vitendo vya 

watu wanaoshikilia ofisi katika utumishi wa serikali, mamlaka ya umma au 

vyombo vingine ya umma, pamoja na taasisi za kibinafsi na watu binafsi 

ambapo malalamiko hayo yanadai matumizi mabaya ya madaraka, uonevu, 

kutotendewa haki kwa mtu yeyote, iwe mlalamikaji au la, wakati wa 

kutekeleza majukumu yao ya kiofisi; 

(h) kutembelea magereza na sehemu wanamoshikiliwa watu, au sehemu 

zinazofanana na hizo kwa ajilia ya kufanya tathmni na kukagua hali ya watu 

wanaoshikiliwa katika sehemu hizo na kutoa mapendekezo ya kurekebisha 

matatizo yaliyopo kwa mujibu wa sheria hii; 

(i) kuchukua hatua za kutoa nafuu, marekebisho, ubadilishaji au ukomeshaji 

wa matukio yaliyotajwa katika aya za (e), (f), (g) au (h) kupitia njia za haki, 

sahihi na bora, ikihusisha kufungua mashauri mahakamani; 

(j) kutoa ushauri kwa Serikali na vyomno vingine vya umma na vya taasisi za 

sekta binafsi kuhusu masuala mahsusi yahusuyo haki za binadamu na haki 

za kiutawala; 

(k) kutoa mapendekezo yanayohusu sheria yoyote iliyopo au iliyopendekezwa, 

kanuni, au masharti ya kiutawala ili kuhakikisha uzingatiaji wa kanuni na 

viwango vya haki za binadamu na misingi ya utawala bora; 

(l) kuhimiza uridhiaji wa au kuikubali mikataba au makubaliano juu ya haki za 

binadamu, kuoanisha sheria za nchi na kufuatilia na kutathmini uzingatiaji, 

ndani ya Jamhuri ya Muungano, na serikali na watu wengine, na viwango 

vya haki za binadamu vilivyotolewa katika mikataba au makubaliano au 

chini ya desturi za sheria za kimataifa ambazo Jamhuri ya Muungano 

inawajibika nazo; 

(m) kwa msaada  wa Serikali, kushirikiana na taasisi za Umoja wa Mataifa, 

OAU, Jumuiya ya Madola na taasisi nyingine za pande-mbili, zaidi ya 

pande-mbili au kikanda na taasisi za kitaifa za nchi nyingine ambazo zina 

weledi katika maeneo ya ulinzi  na uhamasishaji wa haki za binadamu na 
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haki za kiutawala; 

(n) kuchukua hatua zipasazo kwa ajili ya kukuza na kuendeleza usuluhishi na 

suluhu miongoni mwa watu na taasisi mbalimbali wanaofika au kufikishwa 

mbele ya Tume; 

(o) kutekeleza majukumu mengine kama yanavyoweza kuwa yametamkwa 

katika sheria nyingine. 

(2)Bila kuathiri masharti ya Kifungu kidogo cha (1), Tume inapaswa, kwa 

kushirikiana na umma, itatumia uhusiano wake kuhimiza, kulinda na pale 

inapobidi kutoa msaada kwa mtu ambaye haki zake zimevunjwa au ziko 

katika hatari ya kuelekea kuvunjwa. 

 

Muundo  7.–(1) Tume itaundwa na- 

(a) Mwenyekiti, ambaye atakuwa ni mtu mwenye sifa ya kuweza kuteuliwa 

kuwa Jaji wa Mahakama Kuu au Jaji wa Mahakama ya Rufaa; 

(b) Makamu Mwenyekiti ambaye atateuliwa kwa kuzingatia kanuni kwamba 

endapo Mwenyekiti atatoka upande mmoja wa Jamhuri ya Muungano, 

Makamu Mwenyekiti atakuwa ni mtu anayetoka upande mwingine wa 

Muungano; 

(c) Makamishna wengine wasiozidi watano watakaoteuliwa kutoka 

miongoni mwa watu wenye ujuzi, uzoefu na weledi  mkubwa katika 

mambo yanayohusiana na haki za binadamu, sheria, serikali, siasa au 

masuala ya kijamii; 

(d) Makamishna Wasaidizi.  

 

(2) Rais baada ya kushauriana na Kamati ya Uteuzi, atawateua Makamishna na 

Makamishna Wasaidizi. 

 

(3) Mtu atakuwa na sifa za kuteuliwa kuwa Kamishna au Kamishna Msaidizi 

kama anasifa njema za kiwango cha juu na anajulikana kwa maadili ya 

kiwango cha juu, uadilifu, asiyependelea na mjuvi katika mambo ya haki za 

binadamu na utawala bora. 

(4) Waziri atatunga Kanuni zinazohusu utaratibu utakaofuatwa na Kamati ya 

Uteuzi na ushirikishaji wa asasi za kiraia katika kutafuta watahiniwa kwa 

ajili ya kuteuliwa kuwa Makamishna na Makamishna wasaidizi. 
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Muda na 

masharti ya 

ajira  

Sheria Na. 16 

ya 2001 kif. 3  

8.-(1) Kamishna atashika madaraka yake kwa kipindi cha miaka mitatu na 

atastahiki kuteuliwa tena kwa muhula mwingine wa pili usiozidi miaka 

mitatu. 
(2) Makamishna watalipwa mishahara, au marupurupu mengine, kama 

itakavyopangwa na Rais, na mishahara hiyo itatokana na Mfuko Mkuu wa 

Hazina. 

(3) Kamishna anaweza kujiuzulu kwa kutoa taarifa ya maandishi kwa Rais 

mwezi mmoja kabla. 

(4) Nafasi ya Kamishna itakuwa wazi- 

(a) kwa Kamishna kujiuzulu au kondolewa kwenye nafasi yake; 

(b) kama Kamishna atatangazwa kufilisika; 

(c) kwa Kamishna kustaafu au kufariki. 

 

Wajumbe 

kuacha 

baadhi ya 

nafasi zao 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

9.-(1) Pamoja na wadhifa wowote anaoshikilia katika chama chochote cha siasa 

kwa mujibu wa Ibara ya 129(6) ya Katiba, mtu aliyeteuliwa  kuwa Kamishna 

atatakiwa kuachia, baada tu ya kuteuliwa kuwa Kamishna mtu anayeshikilia 

wazifa wowote kati ya hizi zifuatazo atatakiwa kuachia ofisi hiyo mara moja, 

yaani- 

(a) Ubunge; 

(b) Ujumbe katika Baraza la Wawakilishi Zanzibar; 

(c) Spika wa Bunge; 

(d) Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar; 

(e) Jaji au wadhifa mwingine wa kimahakama; 

(f) Utumishi Serikalini; 

(g) Ujumbe wa Tume ya Uchaguzi; 

(h) Ujumbe katika mamlaka ya Serikali za Mitaa na utumishi wowote katika 

mamlaka ya serikali za  mtaa; 

(i) Nafasi yoyote nyingine katika utumishi wa umma. 

(2) Pale ambapo mtu ameteuliwa kuwa Kamishna na kwa mujibu wa kifungu 

kidogo cha (1) ameachia wadhifa wa aina yoyote ulioainishwa chini ya 

kifungu hicho, isipokuwa wadhifa ambao atatakiwa kwa mujibu wa sheria 

kuchaguliwa na watu, mtu huyo, iwapo atakoma  kuwa Kamishna, anaweza 

kuteuliwa tena kushika wadhifa huo na mamlaka husika ya uteuzi, na bila 

kujali masharti ya sheria nyingine au mkataba wa ajira utakaomuathiri mtu 

huyo vinginevyo, iwapo mtu huyo atateuliwa tena, utumishi wake katika 

wadhifa kabla ya kuteuliwa kwake utahesabika kuwa unaendelea kwenye 

wadhifa aliokuwa nao kabla ya uteuzi wake kuwa Kamishna. 

(3) Pale ambapo mtu atateuliwa tena kushika wadhifa wowote kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (2) na utumishi wake kwenye wadhifa ule ukaendelea 
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Sura ya 298 

na 237 

kuhesabika kabla ya uteuzi atahesabika kuwa anaendelea na utumishi wake 

kabla ya kuuacha chini ya kifungu kidogo cha (1)- 

(a) kipindi kati ya kuacha wadhifa wake na uteuzi wake mpya kwenye 

wadhifa wake ule ule hakitahesabika wakati wa kukokotoa kiwango 

cha pensheni, kiinua mgongo au mafao mengine anayostahili kulipwa 

pindi atakapostaafu katika wadhifa ule; 

(b) kipindi ambacho alifanya kazi kama Kamishna kitahesabika kwa ajili 

ya kukokotoa hesabu ya muda wa utumishi wake kwenye wadhifa 

huo ili kujua iwapo mtu huyo anastahili kulipwa pensheni yoyote, 

kiinua mgongo au mafao mengine ya kustaafu kana kwamba mtu 

huyo hakuwahi kuacha wadhifa katika kipindi hicho. 

 (4) Katika kifungu hiki- 

“mamlaka husika ya uteuzi” kwa kuhusiana na wadhifa wowote maana yake 

ni mtu au mamlaka yenye uwezo wa kufanya teuzi kwa wadhifa huo; 

“ofisi ya utumishi wa umma” na “afisa wa mahakama” ina maana kama 

ilivyoelezwa kwenye Sheria ya Utumishi wa Umma na Sheria ya Utumishi 

wa Mahakama mtawalia. 

 

Kuondolewa 

kazini kwa 

Makamishna 

10.-(1) Kwa kuzingatia Sheria hii, Kamishna anaweza kuondolewa tu kwa 

kushindwa kutekeleza majukumu yake, kwa sababu ya ugonjwa au sababu 

nyingine yoyote, au utovu wa nidhamnu kinyume cha maadili ya kazi au 

sheria yoyote inayohusu maadili ya viongozi wa umma. 

(2) Endapo itatokea hoja ya kumuondoa  Kamishna na Rais akaridhika kuwa 

suala hilo lichunguzwe – 

(a) atateua tume maalum itakayoundwa na mwenyekiti na wajumbe 

wengine wasiopungua wawili, Mwenyekiti na angalau nusu ya 

wajumbe wengine watakuwa ni watu ambao ni Majaji wa Mahakama 

Kuu au Mahakama ya Rufani ya Tanzania; 

(b) tume maalum itafanya uchunguzi na ndani ya siku 90 tangu kuundwa 

kwake, itatoa taarifa kwa Rais juu ya jambo lote na kushauri iwapo  

Kamishna husika aondolewe kutoka wadhifa wake kwa mujibu wa 

masharti ya kifungu hiki;  

(c) iwapo tume maalum itamshauri Rais kuwa Kamishna husika 

aondolewe kutoka wadhifa wake kwa mojawapo ya sababu 

zilizoelezwa katika kifungu kidogo cha (1), basi Rais atamuondoa 

Kamishna huyo kwenye wadhifa wake. 

(3) Endapo hoja ya kuondolewa Kamishna kwenye wadhifa wake 

imewasilishwa kwa  tume maalum kwa kuzingatia kifungu hiki, Rais 

anaweza kumsimamisha  Kamishna husika kutekeleza majukumu yake, na 



Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora [Sura ya 391, Toleo la 2021] 

 

9 
 

wakati wowote anaweza kusitisha kumsimamisha na kwa vyovyote 

kusimamishwa huko kutakoma iwapo tume maalum itamshauri Rais 

kutokumuondoa kwenye wadhifa Kamishna muhusika. 

Katibu 

Mtendaji na 

watumishi 

wengine wa 

Tume 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Sura ya 298 

11.-(1) Kutakuwa na Katibu Mtendaji wa Tume mbaye atateuliwa na Rais baada 

ya kushauriana na Tume kutoka miongoni mwa watu wanaoshikilia au 

waliowahi kushika nyadhifa za juu katika utumishi wa Serikali.  

(2)  Mtu hawezi kuteuliwa kuwa Katibu Mtendaji wa Tume isipokuwa kama 

ana shahada ya sheria kutoka chuo kikuu ambacho tuzo zake za sheria 

zinatambuliwa na Serikali na aliye na uzoefu katika utawala au 

menejimenti tangu alipohitimu, awe amefanya kazi za sheria au awe 

amejishughulisha katika ufundishaji au utafiti katika sheria, kwa kipindi 

kisichopungua miaka mitano.   

(3) Katibu Mtendaji atakuwa ndiye mtendaji mkuu wa Tume na, kwa 

kuzingatia maelekezo na udhibiti wa jumla wa Tume, atalazimika- 

(a) kuwajibika kutekeleza maamuzi ya kisera ya Tume na kazi za kila siku 

za utawala na uendeshaji wa  shughuli za  Tume; 

(b) kuwajibika kupanga shughuli kwa ajili ya, kutayarisha taarifa na 

kutunza mihtasari ya  maamuzi na mienendo ya mikutano yote ya 

Tume; na  

(c) kufanya kazi nyingine yoyote atakayopangiwa na Tume au kwa au 

chini ya sheria nyingine yoyote. 

(4)Katibu, isipokuwa tu pale ambapo Tume itakapoelekeza vinginevyo kwa 

maandishi, atahudhuria mikutano yote ya Tume lakini hatapiga kura juu 

ya jambo lolote linalotakiwa kuamuliwa na Tume katika mkutano 

wowote. 

(5) Kutakuwa na maafisa na watumishi wengine wa Tume wanaoweza 

kuteuliwa na Tume chini ya kifungu hiki. 

(6) Tume, kwa kushauriana na Idara ya Utumishi wa Umma, itawajibika na 

uteuzi, udhibiti na nidhamu ya maafisa na watumishi wake na inaweza, 

kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Utumishi wa Umma kuachisha kazi. 

(7) Watumishi wa umma wanaweza, kwa maombi ya Tume, kuazimwa 

kufanya kazi Tume. 

 

Viapo 12.- (1) Kila Kamishna na Katibu Mtendaji wa Tume, kabla ya kuanza majukumu 

ya kazi yake, atakula kiapo cha utii na kiapo cha kutekeleza majukumu ya 
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kazi yake kama ilivyoelezwa katika Jedwali la Sheria hii, na watakula 

viapo hivyo mbele ya Rais.  

(2) Mtu yoyote atakayeteuliwa kufanya kazi Tume, kabla ya kuanza kutekeleza 

majukumu ya kazi yake, atakula kiapo cha kutunza siri kama ilivyoelezwa 

katika Jedwali la Sheria hii, na atakula kiapo hicho mbele ya Kamishna. 

 

SEHEMU YA III 

HADHI, MAMLAKA NA UWEZO WA TUME 

Tume idara 

ya umma 

Sheria Na. 16 

ya 2001 kif.4 

13.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Katiba na Sheria hii, masharti ya sheria yoyote 

yanayohusu idara za umma yatatumika kwa Tume, na ofisi ya Tume na 

ofisi yoyote iliyoanzishwa chini ya Tume zitakuwa ni ofisi za umma 

katika utumishi wa Jamhuri ya Muungano. 

(2) Kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa majukumu yake, Tume inaweza, 

endapo itaona ni muhimu au inastahili, itaanzisha ofisi za matawi nje ya 

makao yake makuu katika maeneo megine ya kijiografia kama 

itakavyoona inafaa ni muhimu, na inaweza kuanzisha vitengo au idara na 

kuzipa majukumu maalum kulingana na majukumu ya Tume; 

(3) Kutakuwa na Kamishna Msaidizi au mtu atakayeteuliwa na Tume katika 

kila ofisi za Tawi kuwa mwakilishi wake. 

(4) Kamishna Msaidizi au mwakilishi wa Tume atalazimika- 

  (a) kupokea malalamiko kutoka kwa umma; 

 (b) kufanya uchunguzi wa papo hapo kama inavyoweza kuhitajika; na  

 (c) kutekeleza kazi nyingine zinazohusiana na majukumu ya Tume 

kama atakavyopangiwa na Tume. 
 

Uhuru wa 

Tume 
14.-(1) Isipokuwa kama inavyotamkwa na Katiba, Tume itakuwa ni idara 

inayojitegemea na Makamishna, katika kutekeleza majukumu yao, 

hawatakuwa chini ya maelekezo wala udhibiti wa mtu au mamlaka 

yoyote. 

(2) Serikali, mamlaka za umma na vyombo vingine vitatoa usaidizi na 

ushirikiano kama itakavyohitajika ili kuhakikisha ufanisi wa utekelezaji 

wa masharti ya kifungu kidogo cha (1). 
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Mamlaka ya 

Tume  
15- (1) Tume itakuwa na mamlaka ya kuchunguza uvunjaji wowote wa haki za 

binadamu au matumizi mabaya ya madaraka- 

(a) kwa kuanzisha uchunguzi yenyewe; au  

(b) kwa kupokea lalamiko au tuhuma chini ya Sheria hii ya- 

(i) muathirika kwa maslahi yake binafsi; 

(ii) jumuiya ikiwakilisha maslahi ya wanachama wake; au 

(iii) mtu akiwakilisha maslahi ya kikundi au tabaka la watu.  

(2) Baada ya kufanya uchunguzi chini ya sheria hii, Tume itakuwa na 

mamlaka ya- 

(a) pale itakapokuwa sahihi, kuhimiza usuluhishi na upatanishi kati ya 

pande husika; au 

(b) kuhakikisha kwamba lalamiko na matokeo ya uchunguzi wa Tume 

yanawasilishwa kwa  mamlaka husika au mtu mwenye udhibiti juu  ya 

mtu ambaye  kitendo au mwenendo  wake ulichunguzwa na 

Kamishna; au  

(c) kupendekeza kwa mtu stahiki au mamlaka hatua, au kuitaka mamlaka 

hiyo kuchukua hatua, zitakazotoa suluhisho linalofaa, nafuu au 

marekebisho. 

(3) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha 2 cha kifungu hiki, kwa ajili 

ya kutekeleza majukumu yake chini ya Katiba na Sheria hii, Tume 

inaweza kufungua shauri mahakama yoyote na inaweza kuomba  nafuu 

ambayo inaweza kutolewa na mahakama hiyo. 
 

Ukomo na 

Mipaka ya 

uchunguzi  

16.-(1) Masharti ya Ibara ya 46 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na Ibara ya 36 ya Katiba ya Zanzibar vinaizuia Tume, na Tume haitakuwa 

na mamlaka ya kuchunguza au kuanzisha mashtaka yoyote dhidi ya Rais 

au Rais wa Zanzibar. 

(2) Tume haitachunguza- 

(a) jambo  ambalo liko mahakamani au chombo kingine  chenye asili ya 

mahakama; 

(b) jambo linalohusu  uhusiano au mashirikiano kati ya Serikali na 

Serikali ya nchi yoyote ya kigeni au taasisi ya kimataifa; 

(c) jambo linalohusu mamlaka ya Rais ya kutoa msamaha; 

(d) jambo ambalo Rais ataelekeza vinginevyo kwa mujibu masharti ya 

Katiba. 

(3) Endapo Rais ameamua kuielekeza Tume kutofanya uchunguzi kwa 

masharti ya Katiba na Sheria hii, ataelekeza hivyo kwa maandishi na 
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kutoa sababu kwa Tume kuhusu zuio hilo na Tume itamjulisha 

mlalamikaji ndani ya siku 30 za maamuzi, ikiwa yupo,   kuhusu uamuzi 

huo na sababu zake. 

(4) Maagizo yoyote kama hayo yatafanywa kwa mujibu wa masharti ya Ibara 

ya 130 ya Katiba ikiwa Rais ataona kwamba kuna hatari halisi na kubwa 

kwamba uchunguzi ungeathiri masuala ya ulinzi, au usalama wa taifa. 

(5) Hakuna masharti katika kifungu hiki yanayomaanisha kumzuia mtu yeyote 

kutafuta nafuu vinginevyo katika Mahakama Kuu chini ya masharti ya 

Ibara ya 30(3) ya Katiba. 

 

Hadhi ya 

mienendo,  

maamuzi na 

mashahidi  

17.-(1) Maamuzi ya Tume yatakuwa na hadhi ya mapendekezo kwa mamlaka 

husika au mtu mwenye udhibiti wa mtu ambaye matendo au mwenendo 

wake umechunguzwa. 

(2) Mienendo ya mashauri ya Tume na maamuzi yake na taarifa yoyote, 

nyaraka au kitu kilichowasilishwa na mtu yoyote kuhusiana na uchunguzi 

chini ya Sheria hii kitapewa hadhi sawa na mienendo na masuala mengine  

mbele ya  mahakamani. 

(3) Hakuna uchunguzi, mwenendo au mchakato wa Tume utakaokuwa batili 

kwa sababu tu ya dosari au kutozingatia utaratibu, isipokuwa kwa sababu 

ya kutokuwa na mamlaka, hakuna uchunguzi, mwenendo, mchakato au 

taarifa ya Tume itakayoweza kupingwa, kufanyiwa mapitio, kutupiliwa 

mbali au kuhojiwa katika mahakamani yoyote. 

(4) Hakuna mashtaka yatakayofunguliwa dhidi ya Makamishna, maafisa na 

watumishi wa Tume na watu wengine waliopewa mamlaka na Tume 

kuhusiana jambo lolote walilofanya au kutofanya wakati wa kutekeleza 

majukumu yao chini ya Sheria hii isipokuwa kama itaoneshwa kwamba 

jambo hilo limefanywa au halikufanywa kwa nia ovu. 

(5) Hakuna Kamishna au mtu yeyote aliyetajwa katika kifungu kidogo cha (4) 

atakayeitwa kutoa ushahidi katika mahakama yoyote au katika mashtaka 

mengine yoyote yenye asili ya kimahakama kuhusiana na mienendo katika 

uchunguzi wowote au jambo lolote analolifahamu wakati  anatekeleza 

majukumu yake chini ya Sheria hii. 

(6) Hakuna masharti katika Kifungu kidogo cha (4) au (5) yatakayotumika 

katika mashtaka kwa kosa chini ya Sheria ya Usalama wa Taifa, kwa kosa 

kinyume na vifungu vya 102, 103, 106, 108, au 109 vya Kanuni ya 

Adhabu kuhusiana na uchunguzi, au kwa kosa kinyume na kifungu cha 37 
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cha Sheria hii. 

(7) Shahidi mbele ya Tume atakuwa na haki sawa na shahidi mbele ya 

Mahakama Kuu 

 

Usikilizaji 

mashauri 

hadharani  

18. Kwa kuzingatia kifungu cha 19, mwenendo wakati wa uchunguzi mbele ya 

Tume utafanywa hadharani. 

Uficho na 

Usiri  

Sheria Na. 16 

ya 2001 kif. 5 

19.-(1)Tume inaweza, kwa uamuzi wake yenyewe au kwa kuombwa, kuchukua 

hatua zinazofaa na kutoa amri yoyote itakayoona ni muhimu kuhakikisha 

usiri wa uchunguzi  au sehemu yoyote ya uchunguzi ikiwa, baada ya 

kuzingatia  hatua zote mbadala zilizopo, Tume imejiridhika kwamba- 

(a) kuna hatari halisi na kubwa ambayo- 

(i) ufichuzi ungeathiri  usalama wa taifa au uhuru wa Nchi, ulinzi 

wake au uhusiano wa kimataifa; 

(ii) chanzo cha  siri cha taarifa kuhusiana na uchunguzi au katika 

utekelezaji wa sheria ya jinai kingetambuliwa au kuhatarishwa; au 

(iii) haja ya kufanya uchunguzi au sehemu ya uchunguzi hadharani 

inazidi maslahi ya kuficha siri; 

(b) kuna uwezekano kwamba maisha, uhuru au usalama binafsi wa mtu au 

maslahi ya watu wanaoweza kupata madhara, wakiwemo  watoto 

yatahatarishwa. 

(2) Tume inaweza kukataza au kuzuia kuchapisha ushahidi wowote uliotolewa 

mbele yake au utambulisho wa mtu yeyote ikiwa itaona kwamba sababu 

za kutoa amri ya katazo au zuio zinauzito zaidi ya maslahi ya umma katika 

kuchapisha ushahidi au utambuliso huo. 

(3) Kila mjumbe wa Tume na kila mtu aliyeajiriwa na Tume atalazimika 

kuchukua tahadhari zinazofaa kuepuka kuweka wazi jambo lolote ambalo 

kuwekwa kwake wazi kumekatazwa au kuzuiwa na Tume chini ya kifungu 

kidogo cha (1) au kifungu kidogo cha (2). 
 

Utaratibu wa 

kusikiliza 

shauri 

20.-(1) Tume itakuwa na mamlaka ya kuamua yenyewe utaratibu wake wa 

kusikiliza masuala yaliyowasilishwa mbele yake lakini inaweza 

vinginevyo kuongozwa na taratibu hizo kama zinavyoweza kuwa 

zimefafanuliwa na kanuni zilizotungwa chini ya Sheria hii. 

(2) Katika kufanya uchunguzi, Tume itazingatia misingi ya haki ya asili lakini 

haitalazimika kufungwa na taratibu zozote za kisheria na kiufundi za 

ushahidi zinazotumika katika mashtaka yaliyo mbele ya mahakama; na 

mienenendo yote ya mashauri itafanyika kwa taratibu zisizo rasmi na kwa 
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haraka.  

(3) Katika mienendo ya mashauri chini ya Sheria hii, uamuzi wa wajumbe 

wengi waliohudhuria kikao, ikiwa wajumbe waliohudhuria wanatimiza 

akidi, utakuwa ni uamuzi wa Tume; na endapo kutakuwa na mgongano 

wa kura katika suala lolote, mjumbe anayeongoza kikao atakuwa na kura 

ya uamuzi mbali ya kura yake ya kawaida. 
 

Vikao na 

Maamuzi ya 

Tume  

Sheria Na. 16 

ya 2001 kif. 6 

21.-(1) Vikao vya Tume vitaongozwa na Mwenyekiti au kama Mwenyekiti hayupo 

vitaongozwa na Makamu Mwenyekiti na kama wote hawapo, 

Makamishna waliopo watamteua mmoja wao kuongoza kikao. 

(2) Akidi kwa ajili ya kikao cha Tume itafikiwa kwa kuwepo zaidi ya nusu ya 

wajumbe wa Tume mbali na Makamishna Wasaidizi, na pale ambapo 

kikao hakitafanyika kwa kukosa akidi inayotakiwa ya Makamishna, 

Kamishna Msaidizi anaweza kualikwa kuhudhuria kwa lengo la kukidhi 

akidi. 

 

(3) Kikao cha Tume kwa lengo la kufanya uchunguzi, kitaundwa na 

Kamishna mmoja na maafisa waandamizi wa Tume wasiopungua wawili 

kama wanavyoweza kuteuliwa na Tume kwa kigezo cha uelewa wao, 

uzoefu na ustadi wa kushughulikia jambo linalochonguzwa.  

 

(4) Kikao cha Tume kwa lengo la kufanya uchunguzi kitakuwa na uhalali 

kama  kitamhusisha Kamishna Msaidizi na  maafisa waandamizi wawili. 

SEHEMU YA IV 

MALALAMIKO NA CHUNGUZI 

Namna ya 

kuwasilisha 

malalamiko 

Sheria Na. 16 

ya 2001 kif. 7 

22.–(1) Malalamiko yote yanaweza kuwasilishwa Tume kwa mdomo au kwa 

maandishi na yatasajiliwa kwa namna itakayoelekezwa na Tume. 

(2) Kwa kuzingatia sheria yoyote husika endapo barua imeandikwa na- 

(a) mtu ambaye yuko kizuizini; au 

(b) mgonjwa aliyepo hospitali, 

imeelekezwa kwa Tume, itawasilishwa Tume mara moja bila kubadili 

chochote na mtu aliyeaminiwa.  

(3) Lalamiko chini ya Sheria hii linaweza kuwasilishwa na mtu binafsi au 

kikundi cha watu kilichosajiliwa au kisichosajiliwa. 

(4) Tume itashughulikia kila lalamiko lilowasilishwa mbele yake isipokuwa 

pale Tume itakavyojiridhisha  kuwa- 

(a) lalamiko linahusu uamuzi, pendekezo, tendo au upungufu ambao  

mlalamikaji alikuwa anafahamu kwa zaidi ya miezi 24 kabla ya 

lalamiko kupokelewa Tume; au 

(b) Mdaiwa wa uathirika wa kitendo au matendo yanayolalamikiwa 

alipaswa kufuata mikondo au taratibu nyingine zilizoelekezwa na  
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sheria zilizopo; 

(c) lalamiko ni la kipuuzi , kuudhi au limefanywa kwa nia ovu; au 

(d) lalamiko linaangukia nje ya mamlaka ya Tume. 

(5) Tume inaweza kushughulikia lalamiko lolote ambalo ingeweza kulikataa  

kwa sababu kuwa mlalamikiwa alikuwa  analifahamu zaidi ya miezi 24 

kabla ya kupokelewa Tume kama – 

(a) Kwa lengo la  kuhakikisha kuwa mwisho wa haki unapatikana, 

vinginevyo itakuwa bora kushugulikia lalamiko badala ya kulikataa; 

au 

(b) lalamiko lina umuhimu wa kikatiba; au 

(c) kwa kuzingatia kiini cha lalamiko na mazingira yanayomzunguka 

mlalamikaji, 

Tume imejiridhisha kuwa italishughulikia lalamiko hilo. 
 

Uwakilishi 23.-(1) Mlalamikaji, upande wenye maslahi na mtu mwingine yoyote ambaye 

mwenendo au tendo lake kuna uwezekano wa kuathiriwa na maoni ya 

Tume anaweza kuwakilishwa na wakili au mtu mwingine yeyote anayefaa 

kumwakilisha Tume.  

(2) Endapo mtu ambaye lalamiko lake lingeweza kufanywa chini ya Sheria hii 

amefariki au ni, kwa sababu yoyote ya kutosha, hawezi kujishughulikia 

yeye binafsi, lalamiko linaweza kufanywa na mwakilishi wake binafsi au 

na mwanafamilia yake au mtu mwingine anayefaa kumwakilisha.  
 

Taarifa ya 

lalamiko na 

fursa ya 

kusikilizwa 

24. Baada ya lalamiko kupokelewa na Tume, Tume itamtaarifu mlalamikiwa na, 

upande mwingine wowote na itazipa fursa za kutosha pande zote zenye 

maslahi zilizopewa taarifa ya wito, kwa mtu binafsi au kupitia mwakilishi, 

kwenye uchunguzi na kutoa ushahidi na kufanya uwakilishi.  

 

Mamlaka 

Maalum ya 

uchunguzi 

25. Tume kwa madhumuni ya kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria hii, 

itakuwa na mamlaka- 

(a) kutoa wito au amri nyingine kumtaka mtu yeyote kuhudhuria mbele 

yake na kuwasilisha nyaraka, kumbukumbu au kitu chochote katika 

upelelezi au uchunguzi ambacho kinaweza kuwa katika umiliki au 

udhibiti wa mtu huyo; 

(b) kumhoji, kwa kiapo au uthibitisho, mtu yeyote kuhusiana na jambo  

lolote linalochunguzwa; 

(c) kumtaka mtu yeyote kutoa taarifa yoyote anayofahamu kuhusiana na  

upelelezi au uchunguzi; 

(d) kutoa amri za muda ili kulinda, ikisubiriwa uamuzi wa mambo 

yanayobishaniwa kwa wakati huo kati ya pande zinazobishana kwenye 

mienendo au haki za pande husika; 

(e) kwa kuzingatia sheria nyingine yoyote, kuingia na kufanya upekuzi, 
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katika maeneo yoyote muhimu kwa uchunguzi na kuchukua nyaraka, 

kumbukumbu au  kitu chochote kinachofaa; na 

(f) kumfanya, mtu yoyote anayedharau mienendo ya mashauri au amri zake 

kufunguliwa mashataka kwenye mahakama yenye uwezo kisheria. 

 

Utaratibu wa 

kufanya 

Uchunguzi 

26.-(1) Pale ambapo Tume inaamua kufanya uchunguzi chini ya Sheria hii, 

itaipa mamlaka au mtu anayehusika na kwa mtu mwingine yeyote 

anayetuhumiwa katika lalamiko kuchukua au kuridhia kitendo 

kinacholalamikiwa kutofanyika, fursa ya kutoa maoni juu ya tuhuma 

zozote zilizomo kwenye lalamiko na mwakilishi wa mamlaka au mtu 

anayehusika atawasilisha maoni yake ndani ya muda ambao Tume 

inaweza kuutaja. 

(2) Bila kuathiri masharti ya jumla ya kifungu hiki, Tume inaweza kupata 

taarifa kutoka kwa watu hao na kwa namna ambayo, na kufanya 

udadisi kama itakavyoona ni lazima. 
 

Ushahidi 

wakati wa 

uchunguzi. 

27.-(1) Kwa kuzingatia  kifungu hiki, Tume inaweza kumtaka  mtu yeyote 

ambaye, kwa maoni yake, anaweza kutoa taarifa yoyote kuhusiana  na 

jambo linalochunguzwa na Tume – 

(a) kuipatia taarifa; 

(b) kutoa nyaraka yoyote, andiko au kitu ambacho kwa maoni yake 

kinahusiana na jambo ambalo linachunguzwa na ambacho 

kinaweza kuwa kwenye umiliki au udhibiti wa mtu huyo. 

(2) Tume inaweza kumuita kwa wito mbele yake na kumhoji kwa kiapo  

au tamko– 

(a) mtu anayetakiwa kutoa taarifa au kuwasilisha kitu chochote chini 

ya   kifungu kidogo cha  (1) cha kifungu hiki; 

(b) mlalamikaji; 

(c) mtu mwingine yoyote ambaye Tume inaona ataweza kutoa taarifa 

inayohitajika  chini ya kifungi kidogo  cha (1) cha kifungu hiki. 

(3) Mtu yeyote aliyeitwa na kufika mbele ya Tume kama shahidi 

anastahili kulipwa kwa njia ya kurejeshewa gharama zake, posho 

kama zinazolipwa kwa shahidi anayefika mbele ya Mahakama Kuu 

katika mashauri ya jinai. 

(4) Mtu yeyote aliyealikwa na Tume kuhudhuria kikao chochote cha 

Tume anaweza kulipwa posho kwa namna Tume itakavyoona inafaa.  
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Utaratibu 

baada ya 

uchunguzi. 

28.-(1) Pale ambapo baada ya kufanya uchunguzi chini ya Sheria hii, Tume ina 

maoni kwamba uamuzi, pendekezo, kitendo kilichofanywa au 

kutofanywa kuhusu jambo lililokuwa linachunguzwa– 

(a) linasababisha uvunjifu wa haki zozote za msingi na uhuru 

unaotamkwa kwenye Katiba au kwenye mkataba wowote wa 

kimataifa ambao Jamhuri ya Mungano imeridhia. 

(b) linaonekana lilikuwa kinyume cha sheria; au 

(c) halikuwa na maana, siyo la haki, kandamizi, la kibaguzi  au 

lilikuwa ni kwa mujibu wa utawala wa sheria au sharti la yoyote , 

au mazoea yasiyofa, yasiyo ya  haki, kandamizi, au ya kibaguzi; au 

(d) lilizingatia kabisa au kwa sehemu makosa ya kisheria  au ukweli 

wa jambo; au  

(e) lilizingatia kwenye sababu zisizohusika au kufanywa kwa lengo 

lisilofaa; au  

(f) lilifanywa katika utekelezaji wa kiutashi na sababu za maamuzi 

zilipaswa kutolewa Tume itatoa taarifa ya uamuzi wake, 

pendekezo na sababu za kufanya hivyo kwa mamlaka inayohusika.  

(2) Mamlaka husika itatakiwa, ndani ya muda usiozidi miezi mitatu tangu 

tarehe ya pendekezo kwa namna Tume itavyofafanua, kutoa taarifa 

kwa Tume yenye maelezo ya kina ya hatua yoyote iliyochukuliwa na 

mamlaka hiyo kurekebisha haki za msingi zilizoingiliwa au vitendo 

vya matumizi mabaya ya madaraka.  

(3) Ikiwa ndani ya kipindi kilichofafanuliwa baada ya taarifa kutolewa 

hakuna hatua iliyochukuliwa ambayo itaonekana kwa Tume 

kutosheleza na kustahiki, Tume, inaweza baada ya kuzingatia maoni, 

kama yapo, yaliyofanywa na au kwa niaba ya idara, mamlaka au mtu 

aliyekuwa analalamikiwa aidha, kufungua shauri mahakama yoyote au 

kupendekeza kwa mamlaka yoyote yenye uwezo wa kufungua shauri 

na kuomba nafuu kama hizo kwa namna itakavyoonekana inafaa kwa 

ajili ya utekelezaji wa mapendekezo ya Tume. 

(4)  Masharti ya kifungu hiki hayatatafsiriwa kuwa yanaizuia Tume kutatua 

lalamiko lolote au kurekebisha kitendo chochote au upungufu 

unaotokana na ukiukwaji wa haki yoyote ya kimsingi au vitendo vya 

matumizi mabaya madaraka kwa namna nyingine ikiwemo usuluhishi, 

upatanishi na majadiliano. 

SEHEMU YA V 

FEDHA, UKAGUZI NA TAARIFA 

Rasilimali za 

Tume 
29. Mapato ya Tume yatahusisha fedha- 

(a) zilizoidhinishwa na Bunge kwa ajili ya Tume; 

(b) zilizoongezwa Tume kutoka chanzo kingine chochote; au 

(c) ambazo ni michango au misaada kutoka vyanzo vya ndani au nje ya Jamhuri ya 

Muungano. 
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Uwajibikaji 30.-(1) Tume itawajibika kwa Bunge katika hesabu kwa mapato na matumizi yake 

yote. 

(2) Tume itatakiwa – 

(a) kutunza kumbukumbu kamilifu na sahihi za mapato na matumizi yake 

yote na za mali zote, madeni na shughuli zote za kifedha; 

(b) kujiridhisha yenyewe kwamba hatua zote sahihi za usimamizi 

zimechukuliwa kuhakikisha kwamba rasilimali ambazo ni muhimu kwa 

kufanikisha malengo yake kwa jinsi inavyowezekana, zinapatikana, 

zinalindwa na kutumika kwa uangalifu, ufanisi na namna inayofaa; 

(c) kuandaa hesabu za matumizi kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za 

Umma; na  

(d) kuandaa hesabu za mwaka kwa kuzingatia taratibu za kiuhasibu kwa 

ujumla zilizokubalika, zinazohusisha shughuli zake zote. 
 

Makadirio ya 

mapato na 

matumizi 

31. – (1) Tume, kwa kuzingatia mwaka wake wa kwanza wa fedha chini ya Sheria 

hii na kwa kila mwaka wa fedha utakaofuata, itaandaa na kuwasilisha 

kwa Waziri makadirio ya mapato na matumizi yake na Waziri atapitia 

makadirio hayo na kuyawasilisha Bungeni. 

(2) Katika uandaaji wa makadirio yake chini ya kifungu kidogo (1), Tume 

itazingatia ushauri wa Waziri na Waziri anayehusika na masuala ya 

Fedha. 

Ukaguzi wa  

hesabu 
32.- (1) Hesabu za Tume zitakaguliwa, mara moja kila mwaka wa fedha, na 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu. 

(2) Baada ya kumaliza ukaguzi wake wa hesabu, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu atathibitisha hesabu hizo na kuwasilisha taarifa yake Tume.   

 

Taarifa za 

mwaka 

Sheria Na. 19 

ya 2004 

33.- (1) Tume, ndani ya miezi sita baada ya mwisho wa kila mwaka wa fedha, 

itaandaa na kuwasilisha kwa Bunge kupitia kwa Waziri anayehusika 

taarifa ya mwaka kwa mwaka huo iliyojumuisha- 

(a) nakala ya hesabu za Tume zilizokaguliwa pamoja na taarifa ya 

mkaguzi kuhusu hesabu hizo; 

(b)  taarifa kuhusu shughuli za Tume katika mwaka huo wa fedha; na  

(c)  taarifa nyingine ambazo Waziri anaweza kuhitaji, 

na Waziri ataipeleka taarifa, kwa ajili ya kujadiliwa, mbele ya Bunge. 

(2) Tume pia itawasilisha nakala ya taarifa ya mwaka kwa Rais na Rais wa 

Zanzibar. 
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Taarifa 

maalum 
34. Tume wakati wowote inaweza, ikiwa inaonekana inafaa kwa Tume, 

kuwasilisha taarifa maalum kwa Waziri, kuhusu jambo lolote linaloambatana na 

utendaji wa majukumu yake. 

 

Taarifa 

nyingine 
35. Tume inaweza, kwa maslahi ya umma au kwa maslahi ya mtu yeyote au 

mamlaka kuandaa na kuwasilisha taarifa zinazohusiana na- 

(a)  kwa ujumla utekelezaji wa majukumu yake; 

(b) jambo lolote ambalo linahitaji Rais, Rais wa Zanzibar, Waziri, Bunge au mtu 

mwingine yeyote au mamlaka ijulishwe; au 

(c) shauri lolote mahsusi lililochunguzwa na Tume, ikiwa au la ni masuala 

yaliyomo katika  taarifa iliyowasilishwa Bungeni. 

SEHEMU YA VI 

VIFUNGU ANUAI 

Utaratibu n.k. 

wa Tume 
36. Kwa kuzingatia Sheria hii na kanuni yoyote iliyotungwa chini yake, Tume 

inaweza kuratibu matendo yake, utaratibu na masuala yanayohusiana na vikao na 

uchunguzi. 

 

Makosa na 

adhabu 
37. (1) Mtu anatenda kosa la jinai  na anawajibika kulipa faini isiyozidi shilingi laki 

tano au kifungo kisichozidi mwaka mmoja au adhabu zote mbili kwa 

pamoja kama mtu huyo, kuhusiana na utekelezaji wa jukumu lolote la Tume 

chini ya Sheria hii- 

(a) anadhoofisha, anaingilia, kunyanyasa, kuingilia kati au kufanya 

ushawishi usiofaa kwa, mjumbe wa Tume, mtumishi wa Tume au mtu 

anayeteleza majukumu yoyote ya Tume; 

(b)  bila sababu za kisheria au za msingi, anakataa au anashindwa kufika 

mbele ya Tume baada ya kuitwa kwa wito au kula kiapo au kutoa 

tamko kwa ombi la Tume, au kukataa kujibu maswali yoyote baada ya 

kuamriwa kufika mbele ya Tume; 

(c)  anatoa taarifa ya uwongo au ya kupotosha au ushahidi kwa Tume 

kuhusu jambo lolote, akijua kuwa taarifa au ushahidi huo kuwa ni wa 

uwongo au kutoujua au kuuamini kwamba ni wa ukweli; au 

(d)  anamtishia au kumwathiri mtu anayetoa taarifa, ushahidi au msaada  

kwa Tume; 

(e)  bila sababu za kisheria au mamlaka anakataa au kupuuza kutekeleza 

pendekezo lolote lililotolewa chini ya kifungu kidogo cha (3) cha 

kifungu cha 28 cha Sheria hii. 

(2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1)(e) endapo kosa la jinai 

limetendwa na- 

(a) shirika, kila mkurugenzi, mtendaji mkuu au afisa mwingine wa 

chombo ambaye anawajibika  na utekelezaji wa pendekezo atakuwa na 

hatia ya kutenda kosa hilo; 



Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora [Sura ya 391, Toleo la 2021] 

 

20 
 

(b) ubia, kila mbia anayehusika na utekelezaji wa pendekezo atakuwa na 

hatia ya kutenda kosa hilo; na 

(c) mamlaka ya umma, afisa au maafisa waliopewa jukumu la kutekeleza 

pendekezo na kutoa taarifa kuhusu pendekezo hilo watakuwa na hatia 

ya kosa hilo. 
 

Kanuni 38. Waziri anaweza kutunga kanuni za utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii. 

 

Kufutwa kwa 

Sheria Na. 25 

ya mwaka 

1966 

39. Sheria ya Tume ya Kudumu ya Uchunguzi, 1966 imefutwa. 

 

Muda wa 

mpito 
40. Bila kujali kufutwa kwa Sheria ya Tume ya Kudumu ya Uchunguzi ya mwaka 

1966, lalamiko lolote au uchunguzi unaoendelea mbele ya Tume hiyo mara kabla 

ya kuanza kwa Sheria hii utaendelezwa chini ya masharti ya Sheria hii. 

 

___________________ 

JEDWALI 

___________________ 

Chini ya Kifungu cha 12(1) na (2) 

 

KIAPO CHA WAJUMBE 

Mimi ……………………………………, naapa/nathibitisha kwamba. nitatekeleza.majukumu ya 

Mjumbe wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora kwa uhuru bila woga, upendeleo, huba 

au hila, na kwamba, sitatoa siri zozote nitakazozifahamu wakati nikitekeleza majukumu yangu 

bila kibali cha Tume isipokuwa katika kutekeleza majukumu ya Tume, 

MUNGU NISAIDIE 

Kiapo/tamko limetolewa mbele yangu leo tarehe……………………mwezi……………….2001 

……………………………….. 

Rais 

 

KIAPO CHA WATUMISHI WA TUME  

Mimi………………………………………., naapa/ nathibitisha kwamba sitatoa siri zozote moja 

kwa moja au kwa namna nyingine kwa mtu yeyote ambaye haruhusiwi isipokuwa katika 

utekelezaji wa majukumu yangu nyaraka, mawasiliano au taarifa zozozte nitakazozifahamu 
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wakati nikitekeleza majukumu yangu kama mtumishi wa Tume au kwa mujibu wa masharti ya 

Sheria ya Tume ya  Haki za Binadamu na Utawala Bora ya Sura 931  

MUNGU NISAIDIE 

Kiapo/Tamko limetolewa mbele yangu leo tarehe……………mwezi…………………….20…………….. 

…………………………….. 

Kamishna 

Imepitishwa Bungeni tarehe 28 Machi, 2001 

KIPENKA M. MUSSA, 

Katibu wa Bunge  


